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• Mhe. Judith Kapinga, Waziri wa Viwanda na Biashara; 

• Mhe. Albert Chalamila, Mkuu wa Mkoa wa Dar es Salaam; 

• Mhe. Denis Londo, Naibu Waziri wa Viwanda na Biashara; 

• Bw. Waziri Salum, Katibu Mkuu, Wizara ya Viwanda na 

Biashara, na Makatibu Wakuu wote mliohudhuria; 

• Prof. Ulingeta Mbamba, Mwenyekiti wa Bodi, pamoja na 

Wajumbe wote wa Bodi ya TANTRADE;  

• Dkt. Latifa Khamis, Mkurugenzi Mkuu wa TANTRADE; 

• Waheshimiwa Mabalozi na Washirika wa Maendeleo mliopo; 

• Viongozi wa Serikali na Sekta Binafsi; 

• Menejimenti na Watumishi wa TANTRADE; 

• Wafanyabiashara; 

• Waandishi wa Habari; 

• Wageni waalikwa; 

• Mabibi na Mabwana. 

 

Kazi na Utu....! 

Kwanza kabisa, sina budi kumshukuru Mwenyezi Mungu aliyetuwezesha 

kushiriki hafla hii ya kihistoria ya miaka hamsini ya Maonesho ya Biashara 

ya Kimataifa ya Dar es Salaam (DITF), maarufu kama ‘Sabasaba’, tukiwa 

wazima na wenye afya njema. Kabla sijaendelea, napenda kuleta kwenu 

salamu za Mheshimiwa Dkt. Samia Suluhu Hassan, Rais wa Jamhuri ya 

Muungano wa Tanzania, ambaye anawapongeza na kuwatakia Jubilei 

njema. Jubilei hii ni tukio la kihistoria lilonatupa fursa ya kutafakari na 

kusherehekea mafanikio yetu, na pia kujipanga kutekeleza dhamana yetu 

katika kipindi kijacho. Tukio hili linatupa fahari kwetu sisi sote tukiwa kama 

sekta binafsi, wazalishaji, wawekezaji na wananchi wote, hasa wanaoamini 

kuwa biashara na viwanda ni muhimu katika maendeleo ya Taifa. 

Waheshimiwa Viongozi na Ndugu Washiriki; 

Katika miaka hamsini iliyopita, tumeshuhudia Maonesho ya Sabasaba 

yakikua na kubadilika, ambapo yamekua zaidi ya maonesho ya biashara 

bali darasa la ujasiriamali, soko la bidhaa za Tanzania, jukwaa la ubunifu, 

na daraja linalounganisha wazalishaji wetu na masoko ya ndani na nje ya 
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nchi. Hivyo, Jubilei hii ya Dhahabu ni fursa adhimu kwetu ya kuangalia 

tuliko toka, tulipo na tunakoelekea ili kubainisha vikwazo na fursa zilizopo.  

Tangu tarehe 1 Julai, 2026, Tanzania imeanza rasmi kutekeleza rasmi Dira 

ya 2050, inayoweka msingi wa Tanzania kuwa Taifa lenye uchumi shindani, 

viwanda vya kisasa, biashara bunifu, wananchi wenye ujuzi na uchumi 

unaotegemea maarifa, teknolojia na ubunifu. Kwa msingi huo, Jubilei hii ya 

Dhahabu ituelekeze katika safari nyingine ya miaka hamsini itakayotoa 

mchango katika kuijenga Tanzania ya mwaka 2050. 

Waheshimiwa Viongozi na Ndugu Washiriki; 

Serikali ya Awamu ya Sita inayoongozwa na Mheshimiwa Dkt. Samia 

Suluhu Hassan, Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, imedhamiria 

kujenga uchumi shindani wa viwanda ili kuifikisha nchi yetu kwenye kipato 

cha kati cha juu. Ili kufikia azma hii, Serikali imeendelea kuboresha 

mazingira ya ufanyaji biashara na uwekezaji kwa kiwango kikubwa. 

Mathalan, Serikali imeweka sera sahihi, imejenga miundombinu, 

imeimarisha taasisi na kuwezesha sekta binafsi kufanya biashara kwa 

ufanisi zaidi. Matokeo yake tunashuhudia viwanda vipya vinaendelea 

kujengwa, uzalishaji unaongezeka, ajira zinaongezeka na bidhaa za 

Tanzania zinaendelea kupata nafasi kubwa zaidi katika masoko ya kikanda 

na kimataifa. 

Waheshimiwa Viongozi na Ndugu Washiriki; 

Kama mnavyofahamu, katika siku za hivi karibuni, Nchi yetu imechukua 

hatua nyingine muhimu ya kuanzisha alama maalum ya bidhaa za 

Tanzania, yaani Made in Tanzania. Alama ambayo si ya biashara pekee 

bali heshima ya Taifa kwani inatambulisha ubora wa bidhaa zetu. Ninatoa 

wito kwa wazalishaji wote kuitumia ipasavyo alama hii ili kujenga hadhi ya 

bidhaa za Tanzania na kuongeza ushindani wake katika masoko ya Afrika 

na duniani. 

Waheshimiwa Viongozi na Ndugu Washiriki; 

Ili kutoa mchango stahiki katika utekelezaji wa Dira ya 2050, tunahitaji 

kufanya mabadiliko makubwa zaidi katika sekta ya viwanda na biashara. Ni 

lazima kufanya uzalishaji wa bidhaa zenye thamani kubwa, na kutumia 

teknolojia za kisasa katika uzalishaji. Ni muhimu pia kuongeza ubunifu ili 
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kuanzisha kampuni zitakazozalisha bidhaa zenye ubora na ushindani katika 

masoko. Aidha, masuala ya utafiti, ubunifu na matumizi ya akili unde 

(Artificial Intelligence), biashara za kidijitali na mifumo ya kisasa ni lazima 

viwe sehemu ya ukuaji wa uchumi wetu. 

Ifikapo mwaka 2050, tunataka DITF isiwe mahali pa kuonesha bidhaa 

pekee bali kitovu cha ubunifu, utafiti, teknolojia na biashara za kimataifa; 

mahali pa kuonesha zaidi teknolojia na bunifu mbalimbali; mahali pa 

kuunganisha wawekezaji na wabunifu; mahali zinapozinduliwa bidhaa 

mpya za Tanzania kwa soko la dunia; na, jukwaa la wafanya biashara wa 

Tanzania na Afrika.  

Waheshimiwa Viongozi na Ndugu Washiriki; 

Ili kukuza uzalishaji na kuimarisha sekta ya viwanda ni muhimu 

kushughulikia suala la upatikanaji wa mitaji. Serikali inatambua kuwa 

kumekuwa na changamoto kubwa ya upatikanaji wa mitaji kwa ajili ya 

kuanzisha na kuendeleza viwanda vidogo na vya kati. Hivyo, ni muhimu 

Taasisi za fedha zijielekeze zaidi katika kusaidia sekta hii, hususan viwanda 

vidogo vidogo kwa kuweka masharti ya mikopo ya upendeleo kwa viwanda 

vidogo na vya kati.  Nazipongeza taasisi za fedha ambazo tayari zinatoa 

huduma hii kwani hatua hiyo imesaidia kupunguza vikwazo 

vinavyosababisha wajasiriamali wengi kushindwa kupata mikopo.    

Waheshimiwa Viongozi na Ndugu Washiriki; 

Nimefahamishwa kuwa katika hafla hii Tuzo za Jubilei ya Dhahabu 

zitatolewa kwa wafanyabiashara, wazalishaji na wadau mbalimbali ambao 

mchango wao umekuwa chachu katika maendeleo ya biashara nchini. Kwa 

kutumia fursa hii, nawapongeza wote mtakaotunukiwa tuzo hizo. Pamoja 

na kutunukiwa Tuzo, nawasihi kuendelea kuboresha na kuongeza uzalishaji 

ili kuendelea kutoa mchango katika kukuza uchumi. Tungependa kuona 

Tuzo hizi zinakuwa chachu ya ubunifu, ushindani, uwekezaji na uzalishaji 

wenye tija zaidi. 

 

Waheshimiwa Viongozi na Ndugu Washiriki; 

Napenda kuhitimisha hotuba yangu kwa kusisitiza umuhimu wa maonesho 

ya biashara katika ukuaji wa Uchumi. Katika kipindi cha miaka 50 iliyopita, 

Maonesho ya Sabasaba yametujengea msingi wa ushindani kibiashara, 
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yamechochea ukuaji wa biashara na kujenga uwezo wa wafanyabiashara 

na wazalishaji; na, kuimarisha uhusiano baina ya wazalishaji na walaji. 

Katika safari ya kuelekea mwaka 2050, ninaitaka DITF kuimarisha mchango 

wake kwa kuyafanya maonesho haya kuwa miongoni mwa maonesho 

makubwa zaidi ya biashara duniani, yakiiweka Tanzania kama kitovu cha 

biashara, uwekezaji, ubunifu na viwanda barani Afrika.  

Baada ya kusema hayo, naipongeza Bodi ya Biashara za Nje (BET) kwa 

kuandaa Jubilei hii ya Dhahabu, na nawashukuru nyote kwa kushiriki hafla 

hii na Maonesho ya 50 ya Biashara ya Kimataifa ya Dar es Salaam. 

Mungu ibariki Tanzania. 

Asanteni sana kwa kunisikiliza. 
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